วันศุกร์ที่ 26 กันยายน พ.ศ. 2557

แผนการสอนภาษาไทย ประถมศึกษาปีที่ 4

แผนการจัดการเรียนรู้ที่  มาตราตัวสะกด มาตรา

  1      สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
       การอ่านและการเขียนสะกดคำให้ถูกต้อง จะต้องมีความรู้เรื่องมาตราตัวสะกดและจำแนกตัวสะกด
ในแต่ละมาตรา  
   2     ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้    
    
          2.1           ตัวชี้วัด 
                        4.1 ป.4/1          สะกดคำและบอกความหมายของคำในบริบทต่างๆ
           
       2.2    จุดประสงค์การเรียนรู้

                1)  บอกมาตราตัวสะกดในแต่ละมาตราได้

                2)  จำแนกตัวสะกดในแต่ละมาตราได้

   3    สาระการเรียนรู้

             3.1    สาระการเรียนรู้แกนกลาง

                      1)  คำในแม่ ก กา

                      2)  มาตราตัวสะกด

          3.2   สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น

                     (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)

     4    สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

             4.1    ความสามารถในการสื่อสาร

             4.2   ความสามารถในการคิด

                1)  ทักษะการจำแนกประเภท          
                  
                2)  ทักษะการสรุปลงความเห็น

                3)  ทักษะกระบวนการคิดสร้างสรรค์

     5    คุณลักษณะอันพึงประสงค์

                  1.             ใฝ่เรียนรู้

                2.             มีความรับผิดชอบ

                3.             มุ่งมั่นในการทำงาน


ขั้นที่ 1   สังเกต ตระหนัก


สื่อการเรียนรู้   :   เกมนักสืบภาษาตามหาตัวสะกด

คำถามกระตุ้นความคิด
     1.  ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกัน                ตามความสามารถ คือ เก่ง ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน และอ่อน จากนั้นครูแจกแผ่นเกมนักสืบภาษาตามหาตัวสะกด
     2.  สมาชิกกลุ่มตรวจสอบความถูกต้องของตัวสะกด จากนั้นร่วมกันเฉลยคำตอบที่ถูกต้อง
     3.  ครูให้นักเรียนสังเกตตัวอักษรที่เป็นตัวสะกดในช่องว่างที่เติมแล้วช่วยกันบอกว่า เป็นตัวอักษรที่อยู่ในมาตราตัวสะกดใด
     4. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

Ÿ    การมีความรู้เรื่องมาตราตัวสะกด มีประโยชน์อย่างไร
      (ข่วยให้อ่านออกเสียงได้ถูกต้อง และรู้ความหมาย ของคำ)
ขั้นที่ 2   วางแผนปฏิบัติ


สื่อการเรียนรู้   :   หนังสือเรียน หลักภาษาฯ ป.4


          ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันวางแผนศึกษาความรู้เรื่อง มาตราตัวสะกด จากหนังสือเรียน เพื่ออธิบายความรู้ในประเด็นที่กำหนด ดังนี้
          1)  มาตราตัวสะกดมีกี่มาตรา และมีมาตราใดบ้าง
          2)  พยัญชนะที่ใช้เป็นตัวสะกดในแต่ละมาตรามีตัวสะกดใดบ้าง
          3)  ตัวอย่างคำที่ใช้พยัญชนะในมาตรานั้นๆ เป็นตัวสะกด
               มีคำใดบ้าง
ขั้นที่ 3   ลงมือปฏิบัติ


สื่อการเรียนรู้   :   หนังสือเรียน หลักภาษาฯ ป.4


          สมาชิกในแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง มาตราตัวสะกด ตามแผนที่วางไว้ จากนั้นร่วมกันอธิบายในประเด็นความรู้จนเกิดความรู้ความเข้าใจแล้วสรุปผล




ขั้นที่ 4   พัฒนาความรู้ ความเข้าใจ


สื่อการเรียนรู้   :   ใบงานที่ 1.1


     1.  ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง
มาตราตัวสะกด
โดยให้สมาชิกในแต่ละกลุ่มหาคำตอบ
ในใบงานด้วยตนเองจนครบทุกข้อ จากนั้นจับคู่กับเพื่อน
ในกลุ่มผลัดกันอธิบายคำตอบของตนเองให้เพื่อนที่เป็นคู่ฟัง (นักเรียนอีกคู่หนึ่งก็ปฏิบัติกิจกรรมเช่นเดียวกัน)
     2.  นักเรียนรวมกลุ่มเดิม (4 คน) จากนั้นผลัดกันอธิบายคำตอบของคู่ตนเองให้เพื่อนอีกคู่หนึ่งฟัง และสรุปคำตอบที่เป็นมติของกลุ่ม แล้วบันทึกคำตอบลงในใบงานที่ 1.1 แล้วนำส่งครู



            
ขั้นที่ 5   สรุป


สื่อ/แหล่งการเรียนรู้   :  

คำถามกระตุ้นความคิด
     1.  นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด
     2.  นักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เรื่อง มาตราตัวสะกด


Ÿ    คำที่มีตัวสะกดไม่ตรงตามมาตราตัวสะกด นักเรียนจะมีวิธีการตรวจสอบอย่างไรว่าเป็นตัวสะกดในมาตราใด
      (ตรวจสอบจากการอ่านออกเสียงของคำนั้นๆ แล้วเทียบกับเสียงมาตราตัวสะกด)
การวัดและประเมินผล


วิธีการ
เครื่องมือ
เกณฑ์
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
(ประเมินตามสภาพจริง)
ตรวจใบงานที่ 1.1
ใบงานที่ 1.1
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตการใฝ่เรียนรู้ มีความรับผิดชอบ          และมุ่งมั่นในการทำงาน
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์


                                     
 สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

            1)  หนังสือเรียน ภาษาไทย : หลักภาษาและการใช้ภาษา ป.4

            2)  เกมนักสืบภาษาตามหาตัวสะกด                         

               3) ใบงานที่ 1.1 เรื่อง มาตราตัวสะกด



ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น