แผนการจัดการเรียนรู้ที่
1 มาตราตัวสะกด 8 มาตรา
1 สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
การอ่านและการเขียนสะกดคำให้ถูกต้อง
จะต้องมีความรู้เรื่องมาตราตัวสะกดและจำแนกตัวสะกด
ในแต่ละมาตรา
ในแต่ละมาตรา
2 ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ท 4.1 ป.4/1 สะกดคำและบอกความหมายของคำในบริบทต่างๆ
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) บอกมาตราตัวสะกดในแต่ละมาตราได้
2) จำแนกตัวสะกดในแต่ละมาตราได้
3 สาระการเรียนรู้
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
1) คำในแม่ ก กา
2) มาตราตัวสะกด
3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)
4 สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการสื่อสาร
4.2 ความสามารถในการคิด
1) ทักษะการจำแนกประเภท
2) ทักษะการสรุปลงความเห็น
3) ทักษะกระบวนการคิดสร้างสรรค์
5 คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มีความรับผิดชอบ
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
ขั้นที่ 1 สังเกต
ตระหนัก
|
||
สื่อการเรียนรู้ : เกมนักสืบภาษาตามหาตัวสะกด
|
คำถามกระตุ้นความคิด
|
|
1. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกัน ตามความสามารถ คือ เก่ง
ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน และอ่อน จากนั้นครูแจกแผ่นเกมนักสืบภาษาตามหาตัวสะกด
2. สมาชิกกลุ่มตรวจสอบความถูกต้องของตัวสะกด
จากนั้นร่วมกันเฉลยคำตอบที่ถูกต้อง
3. ครูให้นักเรียนสังเกตตัวอักษรที่เป็นตัวสะกดในช่องว่างที่เติมแล้วช่วยกันบอกว่า
เป็นตัวอักษรที่อยู่ในมาตราตัวสะกดใด
4. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด
|
การมีความรู้เรื่องมาตราตัวสะกด
มีประโยชน์อย่างไร
(ข่วยให้อ่านออกเสียงได้ถูกต้อง
และรู้ความหมาย ของคำ)
|
ขั้นที่ 2
วางแผนปฏิบัติ
|
|||||||||||
สื่อการเรียนรู้ : หนังสือเรียน หลักภาษาฯ
ป.4
|
|||||||||||
ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันวางแผนศึกษาความรู้เรื่อง
มาตราตัวสะกด จากหนังสือเรียน เพื่ออธิบายความรู้ในประเด็นที่กำหนด ดังนี้
1) มาตราตัวสะกดมีกี่มาตรา
และมีมาตราใดบ้าง
2) พยัญชนะที่ใช้เป็นตัวสะกดในแต่ละมาตรามีตัวสะกดใดบ้าง
3) ตัวอย่างคำที่ใช้พยัญชนะในมาตรานั้นๆ
เป็นตัวสะกด
มีคำใดบ้าง
|
ขั้นที่ 4 พัฒนาความรู้
ความเข้าใจ
|
||
สื่อการเรียนรู้ : ใบงานที่ 1.1
|
||
1. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันทำใบงานที่
1.1 เรื่อง
มาตราตัวสะกด โดยให้สมาชิกในแต่ละกลุ่มหาคำตอบ ในใบงานด้วยตนเองจนครบทุกข้อ จากนั้นจับคู่กับเพื่อน ในกลุ่มผลัดกันอธิบายคำตอบของตนเองให้เพื่อนที่เป็นคู่ฟัง (นักเรียนอีกคู่หนึ่งก็ปฏิบัติกิจกรรมเช่นเดียวกัน)
2. นักเรียนรวมกลุ่มเดิม
(4 คน)
จากนั้นผลัดกันอธิบายคำตอบของคู่ตนเองให้เพื่อนอีกคู่หนึ่งฟัง
และสรุปคำตอบที่เป็นมติของกลุ่ม แล้วบันทึกคำตอบลงในใบงานที่ 1.1 แล้วนำส่งครู
|
ขั้นที่ 5 สรุป
|
||
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
: —
|
คำถามกระตุ้นความคิด
|
|
1. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด
2. นักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เรื่อง
มาตราตัวสะกด
|
คำที่มีตัวสะกดไม่ตรงตามมาตราตัวสะกด นักเรียนจะมีวิธีการตรวจสอบอย่างไรว่าเป็นตัวสะกดในมาตราใด
(ตรวจสอบจากการอ่านออกเสียงของคำนั้นๆ
แล้วเทียบกับเสียงมาตราตัวสะกด)
|
วิธีการ
|
เครื่องมือ
|
เกณฑ์
|
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
|
แบบทดสอบก่อนเรียน
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
|
(ประเมินตามสภาพจริง)
|
ตรวจใบงานที่
1.1
|
ใบงานที่
1.1
|
ร้อยละ
60 ผ่านเกณฑ์
|
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
|
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
|
ระดับคุณภาพ
2 ผ่านเกณฑ์
|
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
|
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
|
ระดับคุณภาพ
2 ผ่านเกณฑ์
|
สังเกตการใฝ่เรียนรู้
มีความรับผิดชอบ และมุ่งมั่นในการทำงาน
|
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
|
ระดับคุณภาพ
2 ผ่านเกณฑ์
|
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน ภาษาไทย : หลักภาษาและการใช้ภาษา ป.4
2) เกมนักสืบภาษาตามหาตัวสะกด
3) ใบงานที่ 1.1 เรื่อง มาตราตัวสะกด